Hasken Haske don Masana'antar Shuka

[Abstract] Dangane da yawancin bayanan gwaji, wannan labarin ya tattauna batutuwa masu mahimmanci a cikin zaɓin ingancin haske a cikin masana'antar shuka, ciki har da zaɓin hanyoyin haske, tasirin ja, blue da rawaya haske, da zaɓi na spectral. jeri, don ba da haske game da ingancin haske a masana'antar shuka.Ƙaddamar da dabarun daidaitawa yana ba da wasu mafita masu amfani waɗanda za a iya amfani da su don tunani.
Zaɓin tushen haske

Masana'antar shuka gabaɗaya suna amfani da fitilun LED.Wannan shi ne saboda LED fitilu da halaye na high luminous yadda ya dace, low makamashi amfani, kasa zafi tsara, tsawon rai da daidaitacce haske tsanani da bakan, wanda ba zai iya kawai saduwa da bukatun na shuka girma da kuma tasiri jari jari, amma kuma ajiye makamashi. rage farashin samar da zafi da wutar lantarki.LED girma fitilu za a iya kara raba zuwa guda-guntu m-bakan LED fitilu domin general manufa, guda guntu shuka-takamaiman m-bakan LED fitilu, da Multi-guntu hade daidaitacce-bakan LED fitilu.Farashin na ƙarshen nau'ikan fitilun LED guda biyu na tsire-tsire sun fi sau 5 fiye da na fitilun LED na yau da kullun, don haka ya kamata a zaɓi hanyoyin haske daban-daban bisa ga dalilai daban-daban.Ga manyan masana'antun shuka, nau'ikan tsire-tsire da suke shuka suna canzawa tare da buƙatar kasuwa.Domin rage farashin gine-gine kuma ba zai tasiri tasirin samarwa sosai ba, marubucin ya ba da shawarar yin amfani da kwakwalwan LED masu fadi don haskakawa gabaɗaya azaman tushen haske.Don ƙananan masana'antun shuka, idan nau'ikan tsire-tsire suna da ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun kayan aiki, don samun ingantaccen samarwa da inganci ba tare da haɓaka farashin gini ba, ana iya amfani da guntuwar LED mai faɗi don takamaiman tsiro ko haske na gabaɗaya azaman tushen hasken.Idan ana nazarin tasirin haske a kan ci gaban shuka da tara abubuwa masu tasiri, don samar da mafi kyawun tsarin haske don samar da manyan sikelin a nan gaba, ana iya amfani da haɗe-haɗe-haɗe-haɗe na fitilun LED masu daidaitacce don canzawa. abubuwa kamar ƙarfin haske, bakan da lokacin haske don samun mafi kyawun dabarar haske ga kowace shuka don samar da tushen samar da manyan sikelin.

Hasken ja da shuɗi

Dangane da takamaiman sakamakon gwaji, lokacin da abun ciki na hasken ja (R) ya fi na shuɗin haske (B) (lettus R:B = 6:2 da 7:3; alayyafo R:B = 4: 1; Gourd seedlings R: B = 7: 3; kokwamba seedlings R: B = 7: 3), gwajin ya nuna cewa abun ciki na biomass (ciki har da tsayin shuka na sashin iska, matsakaicin yanki na Leaf, sabo ne nauyi da bushewa nauyi). , da sauransu) sun kasance mafi girma, amma diamita mai tushe da ƙaƙƙarfan ma'aunin seedling na tsire-tsire sun fi girma lokacin da abun cikin haske shuɗi ya fi na haske ja.Don alamomin sinadarai, abun ciki na haske ja sama da hasken shuɗi yana da fa'ida gabaɗaya ga haɓaka abun ciki na sukari mai narkewa a cikin tsire-tsire.Koyaya, don tarin VC, furotin mai narkewa, chlorophyll da carotenoids a cikin tsire-tsire, yana da fa'ida don amfani da hasken LED tare da abun ciki mai haske mai shuɗi fiye da haske mai ja, kuma abun ciki na malondialdehyde shima yana da ƙasa kaɗan a ƙarƙashin wannan yanayin hasken.

Tun da masana'antar shuka galibi ana amfani da ita don noma kayan lambu masu ganye ko kuma don kiwon seedling na masana'antu, ana iya kammalawa daga sakamakon da ke sama cewa a ƙarƙashin yanayin haɓaka yawan amfanin ƙasa da la'akari da ingancin, ya dace don amfani da kwakwalwan kwamfuta na LED tare da ja mai girma. abun ciki mai haske fiye da hasken shuɗi a matsayin tushen haske.Mafi kyawun rabo shine R: B = 7: 3.Menene more, irin wannan rabo na ja da blue haske ne m m ga kowane irin leafy kayan lambu ko seedlings, kuma babu takamaiman bukatun ga daban-daban shuke-shuke.

Zaɓin tsayin tsayin ja da shuɗi

A lokacin photosynthesis, makamashin haske ya fi shiga ta chlorophyll a da chlorophyll b.Hoton da ke ƙasa yana nuna nau'ikan sha na chlorophyll a da chlorophyll b, inda koren spectral line shine nau'in nau'in chlorophyll a, kuma layin bakan shuɗi shine nau'in chlorophyll b.Ana iya gani daga adadi cewa duka chlorophyll a da chlorophyll b suna da kololuwa biyu na sha, ɗaya a cikin yankin haske mai shuɗi kuma ɗayan a yankin haske mai ja.Amma kololuwar sha biyu na chlorophyll a da chlorophyll b sun ɗan bambanta.Don zama madaidaici, tsayin tsayin kololuwar chlorophyll a sune 430 nm da 662 nm, bi da bi, kuma tsayin tsayin tsayin tsayin chlorophyll b sune 453 nm da 642 nm, bi da bi.Wadannan dabi'u hudu masu tsayi ba za su canza tare da tsire-tsire daban-daban ba, don haka zaɓin ja da shuɗi a cikin hasken haske ba zai canza tare da nau'in tsire-tsire ba.

Abubuwan shaAbubuwan sha na chlorophyll a da chlorophyll b

 

Ana iya amfani da hasken wuta na LED na yau da kullun tare da bakan mai faɗi azaman tushen hasken masana'antar shuka, muddin hasken ja da shuɗi zai iya rufe tsayin kololuwar biyu na chlorophyll a da chlorophyll b, wato, kewayon zangon hasken ja. shine gabaɗaya 620 ~ 680 nm, yayin da shuɗi haske Yanayin tsayin raƙuman ruwa yana daga 400 zuwa 480 nm.Koyaya, kewayon kewayon haske na ja da shuɗi bai kamata ya kasance mai faɗi da yawa ba saboda ba wai kawai yana ɓata makamashin haske bane, amma yana iya yin wasu tasiri.

 

Idan ana amfani da hasken LED wanda ya ƙunshi guntu ja, rawaya da shuɗi a matsayin tushen hasken masana'antar shuka, ya kamata a saita tsayin tsayin jan haske zuwa tsayin tsayin chlorophyll a, wato, a 660 nm, tsayin tsayin kololuwa. ya kamata a saita hasken shuɗi zuwa tsayin tsayin chlorophyll b, watau a 450 nm.

Matsayin rawaya da haske kore

Ya fi dacewa idan rabon haske ja, kore da shuɗi shine R:G:B=6:1:3.Dangane da ƙayyadaddun tsayin tsayin hasken kore mai haske, tun da yake galibi yana taka muhimmiyar rawa a cikin tsarin haɓaka shuka, kawai yana buƙatar kasancewa tsakanin 530 da 550 nm.

Takaitawa

Wannan labarin ya tattauna dabarun zaɓi na ingancin haske a cikin masana'antu na shuka daga duka ka'idoji da al'amura masu amfani, gami da zaɓin kewayon tsayin tsayin ja da shuɗi a cikin tushen hasken LED da rawar da rabo na hasken rawaya da kore.A cikin ci gaban shuka, madaidaicin ma'amala tsakanin abubuwa uku na ƙarfin haske, ingancin haske da lokacin haske, da alaƙar su da abubuwan gina jiki, zafin jiki da zafi, da tattarawar CO2 shima yakamata a yi la'akari sosai.Don ainihin samarwa, ko kuna shirin yin amfani da nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i) nau'i.Sabili da haka, mafi mahimmancin la'akari a cikin tsarin ƙirar masana'antun shuka ya kamata ya zama zaɓi na ingancin haske.

Marubuci: Yong Xu

Madogarar labarin: Asusun Wechat na Fasahar Injiniyan Aikin Noma (noman noma)

Magana: Yong Xu,Dabarun zaɓin ingancin haske a cikin masana'antar shuka [J].Fasahar Injiniyan Aikin Noma, 2022, 42(4): 22-25.

 


Lokacin aikawa: Afrilu-25-2022